Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

buddyedu@yahoo.com

ภาษาจีนบนอินเตอร์เน็ต (3501 อ่าน)

21 พ.ค. 2555 16:04

ภาษาบนอินเตอร์เน็ตของจีนมีหลายแบบนะค่ะ.. วันนี้ขอนำเสนอเป็นตัวอย่างนิดหน่อยให้พิมพ์คุยกับเพื่อนคนจีนแล้วไม่งงนะค่ะ ^^

1. มีทั้งที่เอาตัวเลขมาเล่น เช่น 520 = 我爱你 (ฉันรักเธอ), 530 = 我想你 (ฉันคิดถึงเธอ), 07868=你吃饱了吗?(เธอกินอิ่มรึยัง), 08056=你不理我了(เธอไม่สนใจฉันแล้ว),0837=你别生气(เธออย่าโกรธ), 55=呜呜 (wūwū แทนเสียงร้องไห้ มีความทุกข์นะค่ะ ใช้ต่างกับภาษาไทยที่ใช้ 555 แทนเสียงหัวเราะเลย)

2. แบบอักษรย่อพินอ...ินมาเล่น เช่น PMP = 拍马屁 (pāimǎpì ประจบประแจง), GG=哥哥(พี่ชาย), MM=妹妹(น้องสาว), PP=漂漂 => PPMM 漂漂美眉= เอาไว้เรียก(ชม)สาวสวย

3. แบบผสมเล่นกับภาษาอังกฤษ เช่น 很q = 很心爱(cute)(น่ารักมาก), E文=英文(ภาษาอังกฤษ) ,3q =thank you (ซันคิว)

4. แบบผสมเล่นกับภาษาจีนเอง (เป็นคำใหม่) เช่น
表 (biǎo, เปี่ยว ที่แปลว่า “นาฬิกา/ตาราง”) มาจาก 不要 (búyào, ปู๋เย่า) แปลว่า “ไม่เอา”
稀饭 (xīfàn, ซีฟ่าน ที่แปลว่า “ข้าวต้ม”) มาจาก 喜欢 (xǐhuan, ซี่ฮวน) แปลว่า “ชอบ”
童鞋 (tóngxié, ถงเสีย ที่แปลว่า “รองเท้าเด็ก”) มาจาก 同学 (tóngxué, ถงเสวีย) แปลว่า “เพื่อนนักเรียน”

วันนี้เท่านี้ก่อนนะค่ะ 88 (บ๊าย บาย) ค่ะ ^^
source: http://www.facebook.com/Buddy.Education.Center/posts/398298553542497 

125.24.219.124

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

buddyedu@yahoo.com